Binciken Kwanan baya akan Panels na Photovoltaic
A halin yanzu, masu bincike suna aiki a kan manyan wurare guda uku na bincike na photovoltaics: crystalline silicon, perovskites da sassauƙan hasken rana.Wuraren guda uku suna da alaƙa da juna, kuma suna da damar yin fasahar photovoltaic mafi inganci.
Silikon kristal shine mafi yawan abin da ake amfani da shi na semiconducting a cikin hasken rana.Koyaya, ingancinsa yana ƙasa da ƙayyadaddun ƙa'idodi.Sabili da haka, masu bincike sun fara mayar da hankali kan haɓaka PVs na ci gaba na crystalline.Laboratory Energy Renewable na ƙasa a halin yanzu yana mai da hankali kan haɓaka kayan haɗin gwiwa na III-V waɗanda ake sa ran samun matakan inganci har zuwa 30%.
Perovskites wani sabon nau'in tantanin halitta ne wanda aka nuna kwanan nan yana da inganci da inganci.Ana kuma kiran waɗannan kayan a matsayin "kamfanin photosynthetic."An yi amfani da su don ƙara haɓakar ƙwayoyin rana.Ana sa ran za a tallata su a cikin ƴan shekaru masu zuwa.Idan aka kwatanta da siliki, perovskites ba su da tsada kuma suna da fa'idar aikace-aikacen da yawa.
Ana iya haɗa Perovskites tare da kayan silicon don ƙirƙirar tantanin halitta mai inganci da dorewa.Kwayoyin hasken rana na Perovskite crystal na iya zama 20 bisa dari mafi inganci fiye da silicon.Abubuwan Perovskite da Si-PV suma sun nuna matakan ingancin rikodin har zuwa kashi 28.Bugu da ƙari, masu bincike sun haɓaka fasahar bifacial da ke ba da damar ƙwayoyin rana su girbi makamashi daga bangarorin biyu na panel.Wannan yana da amfani musamman ga aikace-aikacen kasuwanci, saboda yana adana kuɗi akan farashin shigarwa.
Baya ga perovskites, masu bincike kuma suna binciken kayan da zasu iya zama masu ɗaukar kaya ko masu ɗaukar haske.Hakanan waɗannan kayan zasu iya taimakawa wajen sanya ƙwayoyin rana su zama masu tattalin arziki.Hakanan zasu iya taimakawa wajen ƙirƙirar bangarori waɗanda basu da lahani ga lalacewa.
Masu bincike a halin yanzu suna aiki don ƙirƙirar Tandem Perovskite mai amfani da hasken rana.Ana sa ran za a sayar da wannan tantanin halitta a cikin shekaru biyu masu zuwa.Masu binciken suna haɗin gwiwa tare da Sashen Makamashi na Amurka da Gidauniyar Kimiyya ta ƙasa.
Bugu da kari, masu bincike kuma suna aiki kan sabbin hanyoyin girbi makamashin hasken rana a cikin duhu.Wadannan hanyoyin sun hada da distillation na hasken rana, wanda ke amfani da zafi daga panel don tsarkake ruwa.Ana gwada waɗannan fasahohin a Jami'ar Stanford.
Masu bincike kuma suna binciken amfani da na'urorin PV thermoradiative.Wadannan na'urori suna amfani da zafi daga panel don samar da wutar lantarki da dare.Wannan fasaha na iya zama da amfani musamman a yanayin sanyi inda aikin panel ya iyakance.Zazzabi na sel na iya ƙaruwa zuwa fiye da 25deC akan rufin duhu.Hakanan ana iya sanyaya sel ta ruwa, wanda ke sa su zama mafi inganci.
Wadannan masu binciken sun kuma gano kwanan nan amfani da kwayoyin halitta masu sassaucin ra'ayi.Wadannan bangarori na iya jure nutsewa cikin ruwa kuma suna da nauyi sosai.Haka kuma suna iya jurewa da mota ta rutsa da su.Binciken nasu yana tallafawa shirin Eni-MIT Alliance Solar Frontiers Program.Hakanan sun sami damar haɓaka sabuwar hanyar gwada ƙwayoyin PV.
Binciken na baya-bayan nan game da bangarorin hoto yana mai da hankali kan haɓaka fasahohin da suka fi dacewa, marasa tsada, kuma masu dorewa.Ƙungiyoyi da dama ne ke aiwatar da waɗannan ƙoƙarin bincike a cikin Amurka da ma duniya baki ɗaya.Mafi kyawun fasahohin fasaha sun haɗa da ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun hasken rana da sassauƙan ƙwayoyin rana.
Lokacin aikawa: Dec-26-2022